KI1 MAKALA YA UCHUMI

e-GA yajivunia mafanikio miaka 10

ya mfumo wa baruapepe wa serikali

>>WADAU wafurahishwa na uhakika
wa mawasiliano salama serikalini

Na MWANDISHI WETU

ILIANZA kama wazo, kisha

wataalamu wakaketi na

kutengeneza Mfumo
wa Baruapepe wa Serikali
(Government Mailing System -
GMS), ambao hivi sasa umetimia
muongo mmoja wa mafanikio ya
matumizi ya mfumo huu.

Kwa nini tusijenge mfumo
wa baruapepe wa serikali, kila
mtumishi wa umma afanye
mawasiliano ya kiofisi kupitia
mfumo huu?

Hili ndilo swali lililoifanya
Mamilaka ya Serikali Mtandao (e-
GA), kusanifu na kujenga mfumo
wa GMS mwaka 2014, (wakati
huo ikiitwa Wakala wa Serikali
Mtandao - eGA).

Dhamira kubwa ya ujenzi
wa mfumo huo ni kurahisisha
mawasiliano kati ya taasisi za
umma na wadau wake, sanjari na
kuimarisha usalama wa taarifa za
serikali katika karne hii ya sayansi
na teknolojia, ambapo Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) ni nyenzo muhimu na
wezeshi katika utendaji kazi wa
shughuli mbalimbali, zikiwemo
za kijamii, kiuchumi na utoaji wa
huduma kwa umma.

ltakumbukwa kuwa, kabla
ya maendeleo ya sayansi na
teknolojia, mawasiliano rasmi ya
kiofisi baina ya taasisi na wadau
wake vyalikuwa yanafanyika
kwa njia ya barua kwa kutumia
makaratasi.

Njia hii ilikuwa na gharama
kubwa na kuchukua muda mrefu,
hivyo kupunguza tija na ufanisi
katika utendaji kazi na utoaji wa
huduma kwa umma.

Katika jitihada za kutafuta
suluhisho la changamoto hizo na
kutokana na fursa ya maendeleo
ya teknolojia, e-GA iliamua
kusanifu na kuanza ujenzi wa
mfumo wa Buruapepe serikalini
(GMS) mwaka 2014.

Lengo la hatua hiyo ilikuwa
ni kuboresha huduma vya
mawasiliano baina ya taasisi za
umma na wadau wake.

Mkurugenzi Mkuu  wa
Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA), Mhandisi Benedict

Ndomba, alisema mfumo wa GMS
umerahisisha mawasiliano katika
taasisi za umma na wadau wake
mbalimbali na kuwawezesha
viongozi na watendaji kufanya
uamuzi kwa wakati.

Alifafanua kuwa, kabla vya
kuwepo kwa mfumo huu, baadhi
ya taasisi za serikali zilikuwa
zinatumia mifumo ya baruapepe

binafsi  iliyotengenezwa na
wakandarasi au kutumia
mifumo ya baruapepe za

muda mfupi kutoka kwa watoa
huduma kama vile Yahoo na
Gmail kubadilishana taarifa na
nyaraka mbalimbali za serikali.

“Mifumo ya baruapepe ya aina
hii inakabiliwa na changamoto
mbalimbali za kiusalama,
kwani utunzwaji wa taarifa hizo
haukuwa wazi kwa serikali kwa
kuwa hakukuwa na makubaliano
kuhusu usalama wa taarifa kati
ya serikali na watoa huduma
wanaomiliki ~ mifumo  hiyo,”
alisema.

Mhandisi Ndomba alibainisha
kuwa, gharama za ununuzi na
uendeshaji wa mifumo hiyo ya
baruapepe zilkuwa kubwa na
ufanisi wake ulikuwa mdogo,
lakini hivi sasa matumizi ya
mfumo wa GMS siyo tu umeokoa
kiasi kikubwa cha fedha kwa
serikali, bali pia umehakikisha
usalama wa taarifa za serikali
na uhakika wa upatikanaji wa
huduma ya mawasiliano kwa njia
ya baruapepe katika taasisi za
umma.

Katika kipindi cha miaka 10
tangu kuanza kutumika kwa
mfumo wa GMS, mawasiliano kwa
njia ya baruapepe katika taasisi
za umma yamekuwa ya uhakika
na salama zaidi, ikiwa ni pamoja
na kuziwezesha taasisi zote za
umma kufanya mawasiliano kwa
njia ya baruapepe kwa kutumia
kikoa (Domain) cha ofisi husika
hali inayowezesha utambulisho
wa taasisi husika.

“Moja ya majukumu vya
Mamlaka ni  kutengeneza
miundombinu  na  mifumo
shirikishi kwa matumizi ya taasisi
za umma kwa lengo la kupunguza
urudufu wa mifumo ya TEHAMA.

Hivyo, usanifu, ujenzi na
matumizi ya mfumo huu wa
GMS, ambao sasa unatumiwa na
taasisi zote za serikali, umeondoa
utitiri wa mifumo ya baruapepe
iliyokuwa ikitumiwa katika taasisi
mbalimbali za umma, kupunguza
gharama za uendeshaji kwa
serikali kwa kila taasisi kununua
na kuendesha mfumo wake wa
baruapepe,” alisema.

Alieleza hadi hivi sasa jumila
ya taasisi na vituo vya kutolea
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(e-GA), Mhandisi Benedict Ndomba

huduma zaidi ya 700 zinatumia
mfumo wa GMS zikiwemo
wizara na idara zinazojitegemes,
mashirika ya umma, taasisi
Za umma, majiji, manispaa,
mamlaka na wakala za serikali na
halmashauri za wilaya.

‘Mfumo wa  GMS
huboreshwa mara kwa mara
kadri mabadiliko ya teknolojia
yanavyojitokeza, kudhibiti
usalama wa mfumo pamoja na
kukidhi mahitaji ya watumiaji
kwa kuwa, kadri mabadiliko ya
teknolojia yanavyojitokeza. Pia
mahitaji ya watumiaji katika
mfumo huongezeka na wakati
mwingine inatupasa kuongeza
‘featuresmpya  kukidhi mahitaji
ya watumiaji,” alisema.

Pia, kuwepo kwa mfumo
wa baruapepe wa serikali
kumewezesha taasisi zote za
umma kuwa na baruapepe zenye
kikoa cha jina la taasisi husika kwa
watumishi wake wote bila kujali
taasisi ina uwezo kifedha au la.

FAIDA ZA MFUMO WA GMS

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Wahasibu Tanzania (NBAA), Pius
Maneno alisema mfumo wa GMS
umerahisisha utumaji na upokeaji
wa barua ndani ya taasisi zaumma
kwa kuwa, awali utumaji wa barua
za kawaida ulikuwa unatumia
muda mrefu hadi kufika ofisi
iliyokusudiwa na muda mwingine
barua hiyo hufika kwa kuchelewa
na kuathiri utekelezaji shughuli za
taasisi.

"Hivi sasa kupitia GMS kila
taasisi imetengenezewa akaunti
maalumu ya kutuma barua. Hapa
NEAA tunatumia barua@nbaa.
go.tzna baada tu ya kubonyeza
kitufe cha kutuma, barua hiyo
inakuwa imefika sehemu husika
bila kuchelewa,” alisema Maneno.

Ofisa TEHAMA Mwandamizi
kutoka Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH), Salumu
Ally  Kulindwa,  aliipongeza
e-GA kwa kutimiza miaka 10
ya matumizi ya mfumo wa
Baruapepe Serikalini (GMS) na
kuishauri uimarisha ushirikiano
zaidi kati yake na taasisi nyingine
za umma ikiwemo COSTECH.

“Katika miaka 10 ya matumizi
ya mfumo wa GMS, sisi COSTECH
tunajivunia mfumo huu kwani
e-GA imekuwa ikitoa ushirikiano
wa haraka pale tunapopata
changamoto  yoyote  katika
matumizi ya mfumo huu au hata
mfumo mwingine.e-GA hutatua
changamoto hizo na kutoa
mrejesho kwa wakati,” alisema.

Aliongeza kuwa, COSTECH
imekuwa ikipata ushauri kutoka
e-GA wa masuala mbalimbali
ya TEHAMA, hivyo ushirikiano
huo umekuwa chachu katika
kuimarisha matumizi ya TEHAMA
na ujenzi wa Serikali Mtandao.

Ofisa Uhusiano na
Mawasiliano Mwandamizi wa Bodi
ya Wahasibu Tanzania (NBAA),
Magreth Kageya alieleza kuwa,
mfumo wa GMS umerahisisha
utumaji na upokeaji wa taarifa za
serikall kwa taasisi za umma, kwa
kuwa taarifa hizo zinapita mahali
salama.

Aliongeza hata mpokeaji
wa taarifa anakuwa na uhakika
anapokea taarifa kutoka sehemu
husika kwa kuwa baruapepe zote
zinakuja na jina la mtumaiji, taasisi
pamoja na kikoa cha go.tz.

“Hivi sasa usiri na usalama wa
taarifa za serikali umeongezeka,
mtumishi anapotuma taarifa
mbalimbali zinazohusu serikali
anapata uhakika kuwa taarifa au
nyaraka zinapotumwa zinakuwa
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ni salama na hazitoki nje ya
Tanzania, hivyo kudumisha usiri
wa taarifa hizo na kulinda maslahi
ya taifa letu,” alisema.

Ofisa Utumishi Mkuu kutoka
ldara ya Utawala na Rasilimali
Watu Bohari Kuu ya Dawa (MSD),
Dk. Adolar Beatus Duwe, alisema
awali gharama za uendeshaji
wa mifumo ya baruapepe katika
taasisi za umma zilikuwa kubwa
na ikitokea changamoto yoyote ya
mfumoilibidi kumlipa mkandarasi
alete mtaalamu aliyejenga mfumo
huo atatue changamoto husika.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa
Huduma za TEHAMA wa e-GA,
Ricco Boma alieleza a kuwa, katika
kuhakikisha mfumo wa GMS
umehuishwa kutoka GMS tolea
la kwanza (GMS 1.0.0) hadi GMS
toleo la nne (GMS 4.0.0) kutokana

na kupitia hatua mbalimbali
za uboreshwaiji, ikiwemo
kuunganishwa na  mifumo

mingine ya TEHAMA kama
viule mfumo wa Ofisi Mtandao
(e-Office), Mfumo wa Uendeshaji
wa Shughuli za Taasisi (ERMS) na
Mfumo wa Ununuzi (NeST).

Kuhusu kuwajengea uwezo
maafisa wanaotumia mfumo wa
GMS, Mkurugenzi huyo alisema
Mamlaka  inatoa  mafunzo
mbalimbali  ya usimamizi
wa mfumo huo, ikiwa ni njia
mojawapo ya kuwajengea uwezo
maofisa wa vitengo vya TEHAMA
serikalini wasimamie ipasavyo
uendeshaji wa mfumo huo kwa
ufanisi zaidi.

Meneja wa Huduma za Sheria
wa e-GA, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Polisi
(SACP) Rafael Rutahiwa, alitoa rai
kwa watumishi wote wa taasisi za
umma, kutumia mfumo wa GMS,
kila wanapofanya mawasiliano ya
serikali kwani kutokufanya hivyo
ni uvunjifu wa Sheria ya Serikali
Mtandao ya Namba 10 ya Mwaka
2019,

SACP Rutahiwa aliwataka
watumishi wote wanaotumia
mfumo wa GMS kuwasilisha

changamoto wanazokutana nazo
kwa maofisa TEHAMA wa taasisi
husika ziwasilishwe katika Dawati
la Msaada wa Kiufundi kupitia
Mfumo wa Huduma kwa Wateja,
ambao unapatikana  kupitia
kiungo cha https://helpdesk.ega.
go.tz saa 24 siku saba za wiki kwa
mwaka (24/7/365) au kwa kupiga
simu namba 0764292299 au
0763292299, ambapo zitafanyiwa
kazi kisha kutoa mrejesho kwa
muhusika.

Katika kuadhimisha miaka
10 ya matumizi ya Mfumo
wa Baruapepe wa Serikali
(GMS) ni wazi kuwa faida
nyingi  zimepatikana  kama
zilivyobainishwa, ambapo
miongoni mwao ni kuongezaka
kwa tija na ufanisi wa huduma
ya mawasiliano serikalini na
kuimarika kwa usalama wa taarifa
za serikali.
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